unge wa Jimbo la Morogoro Mjini (CCM), Abdul
wa ujenzi wa zahanati ya kat

i kuchimba msingi

ioni 5, pamoja na mifuko va saruji na mchanga. PICHA:

Aajosho m

Godfrey Mushi, MOSHI

TI ya majosho 16 ya kuogeshea
fugo yaliyojengwa kwa ghara-
, kubwa na serikali katika Hal-
shauri ya Wilaya ya Mwanga,
«oani Kilimanjaro, mawili pekee
iyo yenye uwezo wa kufanya kazi
yo kwa sasa.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
she katika sekta hiyo na baadaye
thibitishwa na Ofisa Mifugo na
nvi wa Wilaya ya Mwanga, Em-
anuel Sindiyo, unaonyesha Kuwa
ajosho hayo hayawezi kukidhi

awili pekee yafanya

mahitaji ya wafugaji.

Kuogesha mifugo kwenye ma-
josho ya umma yaliyojengwa ma-
hususi kwa ajili ya uogeshaji huo,
kuna faida kubwa kwa wafugaji
walio wengi kuogesha ngombe au
mifugo yao kila mara bila gharama
Jubwa ambazo zingehitajika kwa
ununuzi wa dawa na bomba au
pampu ya kuogeshea.

Sindiyo ameeleza: “Ni kweli
halmashauri ina jumla ya majosho
16 na majosho ambayo ni mazima
ni mawili tu. Hata hivyo, kwa
mwaka mpya wa fedha 2019/2020.

Aziz Abood (wa pili kushoto), akisaidiana na
jspaa ya Morogoro jana.

SALAIGWA

a hiyo, katika
ASHTON

halmashauri itatenga bajeti kwa
ajili ya kuboresha majosho, ingawa
kwa sasa siwezi kusema ni kiasi

gani.

“z0ezi hili la kuogesha mifugo ni
endelevu na la lazima. Kila mwa-
nanchi ambaye ni mfugaji ahakik-
ishe kuwa anapeleka mifugo ili
jogeshwe, hii ni kwa mujibu wa
Sheria ya Mifugo ya Mwaka 203.”

Changamoto kuhusu uhai wa
majosho hayo inajitokeza, huku
zoezi la lazima la kuogesha mifugo
Jikiwa limezinduliwa na Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji  wa Hal-
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wananchi wa Kata va Sul-
Mbunge huyo alichangia Sh.

(é,
mezi.
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mashauri hiyo, Ezekiel Mwasum-
bi, katika Kata ya Kileo. Jumla ya
ngombe 577 walipatiwa huduma
hiyo ya kuogeshwa.

Aidha, wakati kukiwa na upun-
gufu huo wa majosho yanayofanya
kazi, tayari Halmashauri ya Wilaya
ya Mwanga imetangaza kuwa
gharama za kuogesha ngombe
mmoja katika majosho yake itaku-
wa Sh. 600 na Sh. 100 kwa mbuzi
mmoja.

pamoja na changamoto hiyo,

haina riba na inayolenga kuwainua
kiuchumi na kuondokana na utege-

%

wafugaji pia hukwepa moja kwa
moja gharama Zza uogeshaji na
kubaki kujiandaa vyema kwa ajili
ya kutibu mifugo yao, mara tu
wanapoona dalili za maradhi kwa
mifugo yao.

Hata hivyo, kwa mujbu wa
wataalamu wa mifugo, utaratibu
huo si mzuri kwa kuwa mara ny-
ingine huweza kusababisha ku-
tokea kwa vifo vya wanyama kwa
wingi na kwa ghafla kutokana na
gharama za dawa na hata malipo

kazi Mwanga kati ya 16

jdara ya mifugo ya wilaya hiyo kwa wataalamu wa mifugo wataka-
imeeleza kwamba baadhi ya otumika kutibu mifugo hiyo.
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